CSGT tuýt còi dừng xe nhưng chạy luôn, bị xử phạt ra sao?

Bị CSGT tuýt còi dừng xe nhưng chạy luôn thì sẽ xử phạt tiền và tước bằng lái.

Tôi chạy xe gắn máy ra đầu đường mua đồ ăn bị cảnh sát giao thông (CSGT) tuýt còi dừng xe. Tôi chạy luôn không dừng lại thì bị CSGT đuổi theo xử phạt 200.000 đồng và tước giấy phép lái xe một tháng. Việc xử phạt này đúng không?

Le Tung Quan (quantung_tungquan1992@gmail.com)

Luật sư NGUYỄN TIẾN MẠNH, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định đối với người điều khiển, người ngồi trên mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy khi lưu thông trên đường phải đội mũ bảo hiểm có cài quay đúng quy cách và tuân thủ biển báo hiệu và hiệu lệnh của cảnh sát giao thông trên đường bộ.

Ảnh minh họa

Ảnh minh họa

Khi CSGT tuýt còi ra lệnh dừng xe mà bạn bỏ chạy thì bạn phạm lỗi là không tuân thủ hướng dẫn của người hướng dẫn giao thông và người kiểm soát giao thông theo điểm m khoản 4 Điều 6 của nghị định 171 thì mức phạt này từ 200.000 – 400.000 đồng.

Bên cạnh đó, với lỗi này bạn còn bị áp dụng hình thức phạt bổ sung là tước giấy phép lái xe một tháng.

Do đó, với lỗi của bạn thì việc CSGT xử phạt bạn 200.000 đồng và tước giấy phép lái xe một tháng như trên là đúng pháp luật.

Trả lời

Nguồn bài viết: PL TP HCM

Tin tức khác